Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên tham dự chương trình “ Ngày hội tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng”
13/07/2024 | 19:28 PM
![](https://moh.gov.vn/byt-theme/images/custom/FontTSmall.png)
![](https://moh.gov.vn/byt-theme/images/custom/FontTLage.png)
![](https://moh.gov.vn/byt-theme/images/custom/PlayAudio.png)
Sáng ngày 13/7/2024, Hội Thầy thuốc trẻ Việt Nam phối hợp với UBND Huyện Tiên Lữ - Tỉnh Hưng Yên đã tổ chức chương trình “Ngày hội tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng” khám, sàng lọc bệnh phổi năm 2024.
Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên tham dự và tặng quà các gia đình chính sách trong chương trình “ Ngày hội tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng”
Tham dự chương trình có Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên, đại diện các Vụ, Cục, Văn phòng Bộ Y tế, lãnh đạo địa phương cùng đông đảo lực lượng y, bác sĩ trẻ đến từ các bệnh viện Trung ương và địa phương.
Khoảng 1000 người dân trên địa bàn huyện Tiên Lữ, tỉnh Hưng Yên đã tới khám tại chương trình
Tại chương trình, Hội thầy thuốc trẻ Việt Nam đã tổ chức thực hiện chương trình khám, sàng lọc, tư vấn sức khỏe, cấp phát thuốc miễn phí và tặng quà cho khoảng 1.000 người dân trên địa bàn huyện Tiên Lữ, tỉnh Hưng Yên. Chương trình đặc biệt ưu tiên các gia đình chính sách, người cao tuổi, người có bệnh lý nền, người có hoàn cảnh khó khăn, người già neo đơn… góp phần vào sự nghiệp bảo vệ và chăm sóc sức khỏe, đảm bảo an sinh xã hội cho Nhân dân. Người dân đến khám sẽ được khám sàng lọc, phát hiện sớm, đánh giá nguy cơ, hướng dẫn cách chăm sóc, điều trị cho người có bệnh lý về phổi, có nguy cơ ung thư phổi.
Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên phát biểu tại chương trình
Phát biểu tại chương trình, Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên nhấn mạnh, nhằm thiết thực triển khai Nghị quyết 20/NQ-TW năm 2017 về tăng cường công tác bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe nhân dân trong tình hình mới, ngoài các hoạt động chuyên môn chăm sóc sức khỏe trong cơ sở y tế, Bộ Y tế luôn quan tâm chỉ đạo, khuyến khích các hoạt động khám chữa bệnh tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng. Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sỹ 27/7, Bộ Y tế và Hội Thầy thuốc trẻ Việt Nam tổ chức hoạt động khám, kiểm tra sức khỏe và tặng quà cho các đối tượng cho các gia đình chính sách và tặng các trang thiết bị y tế cho Trung tâm Y tế huyện Tiên Lữ và xã An Viên. Hàng năm cứ đến ngày thương binh liệt sỹ, các cấp các ngành từ Trung ương đến địa phương đều tổ chức các hoạt động tri ân đối với các gia đình có công với cách mạng và các gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Nằm trong chuỗi hoạt động như vậy, Bộ Y tế đã tích cực triển khai các hoạt động tri ân và chương trình hôm nay là một trong số đó. Thông qua hoạt động này, mong rằng các bác, các đồng chí, những gia đình có công với cách mạng sẽ tiếp tục có những đóng góp để xây dựng quê hương. Những trang thiết bị được hỗ trợ cho Trung tâm y tế huyện và xã tuy rằng không lớn, nhưng hy vọng các cán bộ y tế tại địa phương sẽ sử dụng và phát huy hiệu quả, đặc biệt trong bối cảnh vật tư, trang thiết bị của ngành Y tế vẫn còn thiếu cục bộ tại một số địa phương, góp phần vào công tác chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân.
Các đơn vị tài trợ đã trao tặng các trang thiết bị y tế hỗ trợ cho Trung tâm y tế huyện Tiên Lữ, tỉnh Hưng Yên
Tại chương trình, các đơn vị tài trợ đã trao tặng các trang thiết bị y tế hỗ trợ cho địa phương trong công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân. Dịp này, ban tổ chức cũng tặng 22 suất quà hỗ trợ cho các gia đình thương bệnh binh, gia đình chính sách và gia đình bị ảnh hưởng chất độc da cam tại huyện Tiên Lữ, tỉnh Hưng Yên. Cùng với đó, ban tổ chức cũng trao tặng quà cho các thiếu nhi vượt khó học giỏi tại địa phương.
Ngay sau buổi lễ, Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên cùng đoàn cán bộ của Bộ Y tế và lãnh đạo địa phương đã tới thăm hỏi hai mẹ Việt Nam anh hùng tại huyện Tiên Lữ, tỉnh Hưng Yên. Mẹ Việt Nam anh hùng Phạm Thị Sự, 91 tuổi tại thôn Giai Lệ, xã Lệ Xá và mẹ Việt nam anh hùng Nguyễn Thị Gừng, 104 tuổi tại thôn Trĩnh Mỹ, xã Ngô Quyền. Đoàn công tác cũng đã trao tặng trang thiết bị y tế cho xã An Viên và 88 suất quà hỗ trợ cho các gia đình chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn xã
Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên thăm hỏi gia đình mẹ Việt Nam anh hùng Phạm Thị Sự
Đoàn công tác trao tặng 88 suất quà cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn tại xã An Viên
Chương trình “ Ngày hội tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng” được Hội Thầy thuốc trẻ Việt Nam tổ chức hướng đến kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024) thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, tri ân của tuổi trẻ đối với các thương bệnh binh, gia đình liệt sỹ, gia đình có công với cách mạng. Thiết thực triển khai nghị quyết 20 của BCH Trung ương Đảng về bảo vệ, chăm sóc nâng cao sức khỏe nhân dân trong tình hình mới, lập thành tích chào mừng Đại hội đại biểu Toàn quốc Hội liên hiệp thanh niên Việt Nam lần thứ IX, nhiệm kỳ 2024 – 2029./.
Tin liên quan
- Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan tham dự Hội nghị Bộ trưởng Y tế ASEAN lần thứ 16 và các Hội nghị liên quan
- Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thị Liên Hương làm việc với UBND tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu về công tác y tế
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác dân số theo Nghị quyết 21-NQ/TW
- Bộ Y tế tập huấn công tác thi đua, khen thưởng ngành Y tế năm 2024
- Bộ trưởng Bộ Y tế Việt Nam họp song phương với Bộ trưởng Bộ Y tế Lào về tăng cường hợp tác y tế
- Bộ Y tế bổ nhiệm lại Giám đốc Bệnh viện Thống Nhất
- Cần thành lập Tổ công tác đặc biệt để hỗ trợ các bệnh viện đấu thầu
Xuất bản thông tin
Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan tham dự Hội nghị Bộ trưởng Y tế ASEAN lần thứ 16 và các Hội nghị liên quan
Thứ Bẩy, ngày 10/08/2024 11:52Nhận lời mời từ Bộ trưởng Bộ Y tế CHDCND Lào, Chủ nhà Hội nghị Bộ trưởng Y tế ASEAN 2024, Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan đã tham dự Hội nghị Bộ trưởng Y tế ASEAN lần thứ 16 và các Hội nghị liên...
Ứng dụng khoa học công nghệ, trí tuệ nhân tạo trong điều trị các bệnh về mắt
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 01:00Từ ngày 9-11/2024, tại Thanh Hóa đã diễn ra Hội nghị Khoa học kỹ thuật Nhãn khoa toàn quốc năm 2024, do Bệnh viện Mắt Trung ương phối hợp với các đơn vị liên quan tổ chức.Đây là Hội...
Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thị Liên Hương làm việc với UBND tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu về công tác y tế
Thứ Bẩy, ngày 10/08/2024 05:37Chiều ngày 09/8/2024, tại huyện Côn Đảo, Đoàn công tác của Bộ Y tế do PGS.TS.Nguyễn Thị Liên Hương, Thứ trưởng Bộ Y tế làm Trưởng đoàn đã có buổi làm việc với UBND tỉnh về công tác y tế.
Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác dân số theo Nghị quyết 21-NQ/TW
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 09:27Sáng ngày 09/8/2024, tại huyện Côn Đảo, Cục Dân số (Bộ Y tế) phối hợp với UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu tổ chức hội thảo chuyên đề công tác dân số năm 2024. PGS.TS.Nguyễn Thị Liên Hương, Thứ trưởng...
Bộ Y tế tập huấn công tác thi đua, khen thưởng ngành Y tế năm 2024
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 09:23Ngày 09/8/2024, tại Trường Đại Y Dược TP. Hồ Chí Minh, Bộ Y tế tổ chức hội nghị tập huấn công tác thi đua, khen thưởng ngành Y tế năm 2024 khu vực phía Nam. Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên dự và...
Mời gửi báo giá mua vật tư thiết bị
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 07:52Thực hiện kế hoạch năm 2024, Văn phòng Bộ Y tế đang có nhu cầu mua vật tư thiết bị thay thế cho cơ quan Bộ Y tế (chi tiết theo phụ lục đính kèm). Để có cơ sở lập dự toán mua...
Bộ trưởng Bộ Y tế Việt Nam họp song phương với Bộ trưởng Bộ Y tế Lào về tăng cường hợp tác y tế
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 07:46Thực hiện kế hoạch công tác đối ngoại của Bộ Y tế năm 2024 và nhận lời mời của Bộ trưởng Bộ Y tế Lào, Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan, Trưởng đoàn công tác cùng các Vụ, Cục, Viện liên quan của Bộ Y...
WHO lo ngại virus bại liệt tại Gaza lây lan rộng
Thứ Năm, ngày 08/08/2024 02:17NDO - Tổ chức Y tế thế giới (WHO) ngày 7/8 bày tỏ lo ngại, virus bại liệt được phát hiện tại Dải Gaza có thể lây lan rộng hơn, thậm chí tràn qua đường biên giới nếu chiến dịch tiêm...
Gần 500 người nước ngoài đến BV Răng Hàm Mặt TW TPHCM khám và điều trị
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 02:14Trong những năm qua, nhờ đẩy mạnh phát triển chuyên sâu về Răng- Hàm- Mặt nên Bệnh viện Răng - Hàm - Mặt TW TPHCM đã thu hút đông bệnh nhân trong nước và nước ngoài đến khám và điều...
Diễn biến mới nhất về ổ dịch bạch hầu tại huyện vùng cao Mường Lát
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 02:10Sáng ngày 8/8, Sở Y tế Thanh Hóa cho biết, vừa có kết quả xét nghiệm thêm 2 ca mắc bạch hầu tại ổ dịch khu phố Đoàn Kết, thị trấn Mường Lát, huyện Mường Lát (Thanh Hóa). Đây là những...
Những bước tiến mới trong phòng chống HIV/AIDS
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 02:08Trong nhiều thập kỷ qua, cuộc chiến chống lại HIV/AIDS đã chứng kiến những bước tiến đáng kể. Các chiến lược và phương pháp mới đã được phát triển không chỉ để kiểm soát mà còn tiến tới mục tiêu...
Hi hữu: Người phụ nữ Hải Dương nuốt phải bàn chải khi đang đánh răng
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 02:05Trong lúc đánh răng, do sơ ý, người phụ nữ Hải Dương đã nuốt bàn chải đánh răng vào trong dạ dày và phải nhập viện cấp cứu. Bệnh viện Trường Đại học Kỹ thuật Y Hải Dương vừa tiến hành gắp...
Cần thành lập Tổ công tác đặc biệt để hỗ trợ các bệnh viện đấu thầu
Thứ Năm, ngày 08/08/2024 02:01Nhằm tháo gỡ các vướng mắc, khó khăn trong công tác đấu thầu thuốc, vật tư y tế cho các bệnh viện trên địa bàn TPHCM, Thứ trưởng Bộ Y tế đề nghị thành lập Tổ công tác 'đặc biệt' gồm Sở...
Phẫu thuật ghép khí quản thành công cho người bệnh
Thứ Sáu, ngày 09/08/2024 01:59Bệnh viện Hữu nghị Việt Đức vừa phẫu thuật thành công ghép khí quản bằng đoạn khí quản của người cho chết não kết hợp phẫu thuật tạo hình thực quản hẹp cho một bệnh nhân nam (25 tuổi,...